Chưa đủ tuổi điều khiển xe máy thì bị phạt như thế nào?

Chưa đủ tuổi điều khiển xe máy thì bị phạt như thế nào?

InterNet tốc độ cao | Dịch vụ camera An Ninh | Lắp Ngay Trong 24h | Tốc Độ Wifi Cực Mạnh ổn

Chưa đủ tuổi điều khiển xe máy thì bị phạt như thế nào?
Theo quy định của pháp luật, người điều khiển phương tiện giao thông phải đủ độ tuổi , sức khoẻ và có Giấy phép lái xe. Người chưa đủ tuổi điều khiển phương tiện giao thông sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật. 

Thứ nhất, độ tuổi lái xe được quy định tại Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 như sau:

- Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3.

- Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi.

>>>> Quảng cáo : Công ty cổ phần tiến bộ quốc tế Đại Việt JSC cung cấp các dịch vụ hàng đầu về du học, du lịch và xuất khẩu lao đông. Đại Việt luôn mang lại niềm tin vững chắc cho khách hàng. 

- Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2).

- Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC).

- Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD).

Chưa đủ tuổi điều khiển xe máy thì bị phạt như thế nào?

- Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, người từ đủ 16 tuổi trở lên mới được phép điều khiển phương tiện giao thông, tuy nhiên, phải căn cứ vào độ tuổi mới được điều khiển những loại xe nhất định.

Thứ hai, theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ -CP(có hiệu lực 01/08/2016):  

- Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

- Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên sẽ bị xử phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Chưa đủ tuổi điều khiển xe máy thì bị phạt như thế nào?

- Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô.

Căn cứ pháp lý: Luật Giao thông đường bộ năm 2008; Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Xem thêm :